จิมรันนิ่ง

เรียนถามเวปมาสเตอร์......ด้วยครับ.....ฮิ..ฮิ...

JB006874
(182.53.46.53)
เรียนถามเป็นความรู้นะครับ.......

สวัสดีครับผมสุทธิครับ.....เมื่อผมเปิดดูจากมือถือเข้ามาที่เวปไม่สามารถอ่านและเขียนเป็นภาษาไทยได้.....มันเป็นอักษร .....สี่เหลี่ยมทั้งหมด.......ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรครับ........แต่ถ้าเข้ามาทางพีซี....อ่านได้ครับ.....???.......
ขอบคุณครับ...ฮิ...ฮิ....
วิ่งเพื่อสุขภาพ...สนุกดี....
22 ก.ย. 54 11:37
1
(223.206.164.213)
คาดว่าเกี่ยวข้องกับการทำรหัสภาษาไทยครับ

บนเว็บมีการใช้รหัสภาษาไทยหลายแบบ ที่ใช้กันมากคือแบบ สมอ. กับ utf-8
เป็นสองมาตรฐานที่งัดข้อกันอยู่ วุ่นวายพอสมควร

เว็บที่ผมทำ (ทั้งเว็บนี้ เว็บฟอร์รัน และเว็บอื่น ๆ) เลือกใช้แบบ utf-8 mั้งหมด ข้อดีืคือ มันแสดงภาษาตะวันออกได้ดี จีน ไทย ญี่ปุ่น เกาหลี ได้หมด
แต่มันแย่ที่ ดูเหมือนกับอุปกรณ์พกพาทั้งหลายจะไม่ค่อยรู้จัก

คาดว่า บนโทรศัพท์ฺหรืออุปกรณ์พกพา น่าจะมีวิธีเซตหรือดัดแปลงบางอย่างให้รู้เรื่อง utf-8 ได้ แต่ผมยังหาวิธีไม่เจอครับ คือไม่ถนัดเรื่องอุปกรณ์พกพาน่ะครับ
วิ่งประชดชีวิต
22 ก.ย. 54 12:02
2
(182.53.118.122)
ท่านเวปค่ะ ตอบให้คุณสุทธิกระจ่างด้วยจ้ามือถือคุณสุทธิ chat fb กระนวน ยังขึ้นเป็น กทม.ใช่ปะคุณสุทธิ ติ๊กก็สงกะสัยเหมือนกันค่ะ อิ อิ อิ
ความตาย คือฉากสุดท้ายที่จะทำให้ชีวิตมีความสมบูรณ์
22 ก.ย. 54 12:03
3
(182.53.46.53)
ฮ่า....ฮ่า......ขอบคุณครับท่านพี่หงอคง.....แต่มีอีกคำถามครับ......โดยเฉพาะของฟอร์รันเนอร์.......ถ้าไม่ล็อดอิน......ก็อ่านและเขียนไทยได้......แต่ถ้าล็อดอินแล้วเป็นเหมือนกันครับ.............ฮิ...ฮิ......

จริงๆแล้วในมือถือผมใช้อ่านข่าวมากกว่าครับ........เขียนไม่ค่อยสะดวกเท่าไรครับ.....สำหรับคุณติ๊ก......สงสัยเหมือนกันครับ...ฮิ...ฮิ......

ขอบคุณครับ......
วิ่งเพื่อสุขภาพ...สนุกดี....
22 ก.ย. 54 12:40
4
(110.169.109.181)
ท่านเว็บแล้วไม่มีให้แก้ไขหรือครับ ถ้าเกิดเขียนตก
คู่รักนักวิ่ง จริงใจกับทุกคน
22 ก.ย. 54 13:16
ความเห็นนี้ถูกใจ จอย101
กฎระเบียบการใช้เว็บบอร์ด jimrunning.net
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่มีลักษณะก้าวล่วงหรือหมิ่นเหม่ต่อการก้าวล่วงสถาบันพระมหากษัตริย์ให้เป็นที่เสื่อมเสีย
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ไม่เหมาะสม หยาบคาย ลามก อนาจาร หรือก้าวร้าวเกินกว่าที่บรรทัดฐานของสังคมจะยอมรับได้
  • ห้ามใช้ข้อความที่มีเจตนากล่าวหา ว่าร้ายบุคคลอื่น โดยไม่มีหลักฐานหรือแหล่งอ้างอิง
  • ห้ามแสดงเนื้อหาพาดพิงเรื่องการเมือง
  • ห้ามแสดงเจตนาลบหลู่ ดูหมิ่น บุคคลอื่น
  • ห้ามใช้นามแฝงที่มีความหมายหยาบคาย ลามก หรือชวนให้เข้าใจว่าเป็นบุคคลอื่น
  • ห้ามแสดงเนื้อหาที่ส่อไปในทางผิดกฎหมาย
ความคิดเห็น วิธีใช้รหัสบีบี
รหัสยืนยัน

โปรดใส่อักขระที่ปรากฏในรูปนี้

โดย
ส่งความเห็น ล้าง
A D V E R T I S I N G   A R E A